Thuốc Acetaminophen là thuốc gì? Tác dụng & liều lượng hợp lý

Thuốc Acetaminophen là thuốc gì? Tác dụng & liều lượng hợp lý

Đăng ngày : 18/07/2020

Acetaminophen là thuốc giảm đau được sử dụng để giảm đau nhức tạm thời, Tác dụng của Acetaminophen được biết đến nhiều nhất đó là giúp hạ sốt nhanh hiệu quả

Cái tên Acetaminophen đã quá quen thuộc mỗi khi chúng ta không may bị ốm. Tuy nhiên ngoài tác dụng hạ sốt, nó còn có những tác dụng khác mà ít người biết tới. Vậy cụ thể thuốc Acetaminophen là thuốc gì? Tác dụng và liều lượng ra sao? Chúng ta cùng đọc qua bài viết dưới đây nhé!

Thuốc acetaminophen

Thuốc Acetaminophen là thuốc gì?

Thuốc Acetaminophen là thuốc giảm đau được sử dụng để giảm đau nhức tạm thời do đau đầu, đau cơ, đau lưng, đau nhẹ do viêm khớp, cảm lạnh thông thường, đau răng và đau bụng kinh nguyệt và kinh nguyệt.

Acetaminophen cũng được sử dụng để hạ sốt tạm thời. 

  • Tên thuốc: Acetaminophen
  • Nhóm thuốc: Hạ sốt và giảm đau
  • Dạng bào chế và hàm lượng:
  • Dạng viên nang: 80 mg và 500 mg.
  • Dạng viên nén: 80 mg, 100 mg và 160 mg.
  • Dạng viên nén giải phóng kéo dài được bao phim: 650 mg.
  • Thuốc đạn có các hàm lượng: 650mg, 325mg, 300mg, 150mg 120mg và 80mg.
  • Dạng bột đóng gói để pha dung dịch: 80 mg/5ml, 120 mg/5ml và 150mg/5 ml.
  • Thành phần thuốc: chủ yếu là Acetaminophen
  • Đóng gói: Hộp

Thuốc acetaminophen

Thuốc Acetaminophen có tác dụng gì? 

Tác dụng của Acetaminophen được biết đến nhiều nhất đó là giúp hạ sốt nhanh, giảm đau hiệu quả chính vì thế mà ngày càng được dùng phổ biến trong y khoa.

Cụ thể thuốc Acetaminophen được dùng để điều trị các bệnh như:

  • Giúp hạ sốt cho cả người lớn và trẻ nhỏ.
  • Giảm đau cho các trường hợp thông thường như đau răng, đau mỏi cơ, đau đầu
  • Dùng để điều trị cảm lạnh, cảm cúm thông thường.
  • Dùng để giảm triệu chứng đau bụng kinh.
  • Giúp điều trị các cơn đau, tổn thương tại mô mềm.
  • Giúp điều trị đau nhức về xương khớp như đau lưng, đau khớp gối, viêm khớp, thoái hoá khớp…
  • Thuốc Acetaminophen có thể kết hợp với một số loại thuốc biệt dược, thực phẩm chức năng khác để tăng hiệu quả điều trị cho bệnh lý tuy nhiên bạn phải làm đúng theo sự chỉ dẫn của bác sĩ, không được tùy tiện kết hợp.

Thuốc acetaminophen

Thuốc Acetaminophen giá bao nhiêu? 

Vì thuốc Acetaminophen có rất nhiều loại, hàm lượng và dạng bào chế khác nhau nên giá cả cũng khác nhau. Tuy nhiên giá thông thường của thuốc Acetaminophen 500mg với lọ 100 viên vào khoảng 70.000 VNĐ.

Chỉ định đối với thuốc Acetaminophen

Acetaminophen được sử dụng cho người bị cảm lạnh, sốt, đau khớp, đau thần kinh và đau nửa đầu, đau ung thư và giảm đau sau phẫu thuật. Đặc biệt là những người không dung nạp aspirin hoặc dị ứng.

Chống chỉ định của thuốc Acetaminophen

Acetaminophen chống chỉ định với các trường hợp sau:

  • Người mẫn cảm và dị ứng với các thành phần trong thuốc
  • Bệnh nhân gặp vấn đề về gan và thận
  • Người có tiền sử nghiện rượu
  • Người mắc bệnh tim mạch
  • Bệnh nhân thiếu máu nhiều lần
  • Thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase

Nếu bạn có những vấn đề sức khỏe khác, hãy chủ động trình bày với bác sĩ để được xác định đúng loại thuốc phù hợp.

Thuốc acetaminophen

Liều lượng & Cách dùng thuốc Acetaminophen

Liều dùng cho người trên 16 tuổi: Mỗi lần uống 0,25 ~ 0,5g, 3 đến 4 lần một ngày.

*Lượng dùng trong 1 ngày không quá 2g và quá trình điều trị không quá 10 ngày.

  • Trẻ em 2 đến 3 tuổi: 160mg/lần/ngày,
  • Trẻ em  4 đến 5 tuổi: 240mg/lần/ngày,
  • Trẻ em  6 đến 8 tuổi: 320mg/lần/ngày,
  • Trẻ em  9 đến 10 tuổi, 400mg/lần/ngày,
  • Trẻ em 11 tuổi đến 15 tuổi: 480mg/lần/ngày.

* Dùng lại sau mỗi 4 giờ hoặc khi cần thiết.

Tác dụng phụ của thuốc Acetaminophen:

 Tác dụng phụ của acetaminophen bao gồm:

  • Sưng da (phù mạch)
  • Mất phương hướng
  • Chóng mặt
  • Phát ban (có thể ngứa)
  • Mề đay
  • Nồng độ hồng cầu, bạch cầu và / hoặc tiểu cầu thấp
  • Khó thở / ho
Thuốc acetaminophen

Tác dụng phụ nghiêm trọng của acetaminophen bao gồm:

  • Ly thượng bì hoại tử nhiễm độc
  • Phản ứng dị ứng nghiêm trọng (sốc phản vệ)
  • Suy gan
  • Hội chứng Stevens-Johnson
  • Xuất huyết tiêu hóa
  • Phù thanh quản
  • Nhiễm độc thận
  • Nhiễm độc gan / suy gan
  • Tăng kali máu
  • Mất bạch cầu hạt
  • Số lượng bạch cầu thấp (giảm bạch cầu, giảm bạch cầu)
  • Số lượng tiểu cầu thấp (giảm tiểu cầu)
  • Số lượng tế bào máu đỏ và bạch cầu thấp và số lượng tiểu cầu thấp (pancytopenia)

Những tác dụng phụ trên đây vẫn chưa phải toàn bộ. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ khi có bất cứ dấu hiệu nào bất thường xảy ra trong quá trình sử dụng thuốc.

Thuốc acetaminophen

Lưu ý khi sử dụng thuốc Acetaminophen:

  • Khi uống rượu trong một thời gian dài hoặc áp dụng các chất gây cảm ứng men gan khác, đặc biệt là bệnh nhân dùng barbiturat hoặc thuốc chống co thắt khác, sử dụng liên tục sản phẩm này có thể gây độc cho gan.
  • Kết hợp với thuốc chống đông máu có thể làm tăng tác dụng chống đông máu, do đó nên điều chỉnh liều thuốc chống đông máu.
  • Kết hợp trong thời gian dài với aspirin, các chế phẩm salicylate khác hoặc các thuốc chống viêm không steroid khác (như lượng tích lũy 1.000 gram mỗi năm, áp dụng trong hơn 3 năm) có thể làm tăng đáng kể nguy cơ nhiễm độc thận.
  • Khi kết hợp với thuốc kháng vi-rút zidovudine, nó sẽ làm tăng độc tính và nên tránh cùng một lúc.
  • Có thể gây buồn nôn, nôn, đổ mồ hôi, đau bụng và xanh xao.
  • Quá liều có thể gây tổn thương gan, trường hợp nghiêm trọng có thể gây hôn mê hoặc thậm chí tử vong. Nếu có thể, nồng độ trong máu của sản phẩm này có thể được đo để hiểu mức độ tổn thương gan.
  • Nên tránh trẻ em và trẻ sơ sinh dưới 2 tuổi do rối loạn chức năng gan và thận.

Như vậy bài viết đã cung cấp cho bạn đầy đủ thông tin về thuốc Acetaminophen. Hy vọng độc giả sẽ trang bị thêm cho mình kiến thức về loại thuốc này để tránh gặp phải những điều không mong muốn trong quá trình sử dụng thuốc.

Cập nhật: 26/09/2020   |   Bởi : Bs. Nguyễn Quốc Tuấn

ĐẶT LỊCH TƯ VẤN TẠI PHÒNG KHÁM

Bài viết LiÊN QUAN